काटे उलटे फिरायला लागलेत!

गजेंद्र उंबरकर या तरुणाचं थप्पडमार प्रकरण अमरावतीचे आमदार रावसाहेब शेखावत यांच्या अंगलट आलं आहे. या प्रकरणात पहिल्या दिवशी त्यांना जी सहानुभूती होती ती मागे पडून आता तेच कॉर्नर झाल्याचे दिसत आहे. पक्षातले-पक्षाबाहेरचे सारेच त्यांच्या विरोधी सूर आळवताहेत. विलास इंगोले, वसंतराव साऊरकर, बबलू शेखावत हे म्हणायला सोबत आहेत. पण आतून ते सुद्धा नाराज आहेत. रावसाहेब ऐकत नाही, आपल्याचं मनाने करतात, राजकारणातलं ज्यांना काहीच कळत नाही, जनतेसोबत ज्यांचा दूरपर्यंत संबंध नाही अशा स्वीय सचिवांच्या सल्ल्याने ते निर्णय घेतात, ही सार्वत्रिक तक्रार आहे. रावसाहेबांना हे पटतंय की नाही, माहीत नाही. पण रावसाहेब एकटे पडत आहे, हे खरं आहे. २00९ च्या निवडणुकीत ज्यांनी ज्यांनी त्यांना साथ दिली त्यांच्यापैकी काहींचा अपवाद वगळता बहुतांश मंडळी त्यांच्या विरोधात गेली आहेत. त्या निवडणुकीत शहर काँग्रेसची धुरा सांभाळणारे विश्‍वासराव देशमुख यांनी या आठवड्यात रावसाहेबांवर तोफ डागली. शहर काँग्रेसच्या अध्यक्षपदावरुन अचानक दूर गेल्याची सारी भडास बाहेर काढतांना आगामी निवडणुकीत रावसाहेबांना काँग्रेस तिकीट देणार नाही, असा खळबळजनक दावाही विश्‍वासरावांनी करुन टाकला. हा दावा किती गंभीरतेने घ्यायचा हा ज्याचा त्याचा प्रश्न आहे. 


रावसाहेबांनी विश्‍वासरावांची ‘ज्योतिषी’ या शब्दात संभावना करुन त्यांचा दावा उडवून लावला. तर्काने विचार केला, तर रावसाहेबांचं तिकीट कटेल, असं वाटत नाही. मात्र काँग्रेसमध्ये आणि हिंदी सिनेमात लॉजिक चालत नाही. येथे केव्हाही, कधीही, काहीही होऊ शकते. गेल्या निवडणुकीत मंत्री असलेल्या सुनील देशमुखांचं तिकीट कटेल, असं वाटलं होत का? पण तसं झालं. सुनील देशमुख गेली चार वर्ष बेकार बसून आहेत. त्यामुळे रावसाहेबांचं तिकीट कटणारच नाही, असंही नाही. तसंही रावसाहेबांचं नेतृत्व हे नैसर्गिक नेतृत्व नाही. चार वर्षापूर्वी राष्ट्रपती भवनाच्या सहाय्याने अमरावतीत त्यांचं रोपण करण्यात आलं होतं. काही असंतुष्ट आत्म्यांनी सुनील देशमुखांना धडा शिकविण्यासाठी जबरदस्तीचं हे माळीकाम केलं होतं. रोपणं केलेल्या झाडाचं कसं असतं… काही झाडं दुसर्‍या ठिकाणीही तरारून जोम धरतात. फुलतात, फळतात. काही मात्र माना टाकतात. जोपर्यंत राष्ट्रपती भवनात प्रतिभाताई बसल्या होत्या, तोपर्यंत रावसाहेबांचं झाड फुलल्यासारख, बहरल्यासारख वाटायचं. मात्र ताई पदावरुन दूर झाल्या आणि रावसाहेबांच्या मर्यादा  स्पष्टपणे जाणवायला लागल्यात. त्यांचं झाडंही सुकायला लागलं. चार वर्ष झाडावर जमा झालेले कार्यकर्तारुपी पक्षीही नजरेसमोर उडायला लागलेत. कार्यकर्त्यांइतकी धूर्त जमात दुसरी नसते. त्यांना बदललेले वारे हवामान खात्यापेक्षाही लवकर लक्षात येतात. त्यात प्रतिभाताईंच्या राष्ट्रपतीपदाच्या कारकिर्दीत त्यांच्या वाटयाला काहीच न आल्याने त्यांची नाराजी मोठी आहे. अशा परिस्थितीत रावसाहेबांसाठी समोरची वाटचाल सोपी नाही, हे नक्की.

अशा परिस्थितीचा विरोधक फायदा न घेतील, तरच नवल. अमरावतीचा आमदार होण्याचे वेध लागलेले महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचे पप्पू पाटील यांनी २00९ ची निवडणूक रावसाहेबांनी तत्कालीन पोलीस आयुक्त अमितेशकुमार व पोलीस दलाच्या मदतीने जिंकली, असा आरोप केला आहे. पप्पू पाटलांची विश्‍वसनीयता शून्य आहे. त्यांच्या इंटिग्रिटीबद्दलही काही चांगलं बोलावं असं नाही. मात्र ते बर्‍याच अंशी खरं बोलले आहेत. मागची निवडणूक ही रावसाहेबांनी लढविलीच नव्हती. राष्ट्रपती भवन व भारत सरकार त्यांच्यावतीने येथे निवडणूक लढवित होतं. काय-काय प्रकार झाले नाही त्या निवडणुकीत? देशभरातून पाण्यासारखा पैसा आला. सर्व धर्माच्या-सर्व समाजाच्या अखिल भारतीय नेत्यांनी अमरावतीत बस्तान ठोकलं होतं. सार्‍या मीडियाची-पत्रकारांची नसबंदी करण्यात आली होती. (तेव्हा नसबंदी झालेले आता पुन्हा टाके उसवून तटस्थ असल्याचा आव आणताहेत) पोलीसांसह सारी शासकीय यंत्रणा देवीसदनच्या इशार्‍यावर नाचत होती. by hook & by crook  कोणत्याही परिस्थितीत रावसाहेबांना निवडून आणायचं, एवढेच आदेश तेव्हा होते. विषय रावसाहेबांचा नव्हताच, राष्ट्रपती भवन व काँग्रेसच्या नेतृत्वाची इज्जत पणाला लागली होती. त्यामुळे त्या निवडणुकीत रावसाहेब निवडून येणार ही काळ्या दगडावरची रेघ होती. रावसाहेबांच्या गोटातील कॉन्फिडन्स एवढा तगडा होता की, कोणत्या राऊंडपर्यंत सुनील देशमुख आघाडीवर राहिलं, कुठून रावसाहेब आघाडी घेतील , कोणत्या बुथवर त्यांना किती मते मिळतील, याचा छातीठोक दावा करणारे महाभाग त्यांच्याजवळ होते. शेवटी ते खरेही ठरले. (ती निवडणूक आणि त्यातील किस्से हा स्वतंत्र पुस्तकाचा विषय आहे.) चमकून जाण्याचं काही कारण नाही. आपल्याकडील व्यवस्थेत हे असंच घडतं. आपण मात्र जगातील सर्वात मोठा लोकशाही देश असे गोडवे गात असतो. मात्र आता मधल्या काळात भरपूर पाणी वाहून गेलं आहे. रावसाहेबांना ताकद देणारी ती कवचकुंडल आता उरली नाहीत. त्यामुळे स्वाभाविकच चारवर्षापूर्वी होती ती शक्तीही निघून गेली आहे. (त्यामुळेच एवढं महाभारत घडूनही पोलीस आयुक्तांची बदली करण्यास ते असर्मथ ठरत आहे.) याचा अर्थ रावसाहेबांसाठी सारंच प्रतिकूल आहे, असं नाही. काँग्रेसची तिकीट मिळविण्यात जर ते पुन्हा यशस्वी ठरलेत, तर त्यांची विजयाची शक्यता तगडी राहिल यात वादच नाही. मात्र येत्या वर्षभरात त्यांना भरपूर रिपेअरिंग वर्क करावं लागणार आहे. नाराजांना राजी करावं लागेल, दूर गेलेल्यांना जवळ आणावं लागेल. सत्तेतून मिळणार्‍या मलिद्यात इतरांनाही वाटा द्यावा लागेल. सर्वात महत्वाचं म्हणजे शहराची गेलेली रया परत आणावी लागेल. हे सगळं ते करु शकले, तर त्यांना पुढे भवितव्य आहे. नाहीतर ‘एक होते रावसाहेब….’ ही कथाच तेवढी मागे उरेल.

                                                डॉक्टरांनो, आणखी किती जीव घेणार?

डॉ. सावदेकर हॉस्पिटलमधील प्रकरणाची शाई वाळते न वाळते तोच डॉक्टरांच्या हलगर्जीपणाचा अत्यंत संतापजनक प्रकार तखतमल हॉस्पिटलमध्ये घडलाय. डॉक्टरांच्या सार्‍या संवेदना गोठून गेल्यात की काय असे वाटावं इतका निर्घृण तो प्रकार होता. घरात येणार्‍या पहिल्या बाळाच्या स्वागतासाठी सारं कुटुंब आतुर झालं असतांना डॉक्टरांच्या नालायकीने आई आणि बाळाचा मृत्यू पाहावा लागण्याइतकी दुसरी मरणप्राय वेदना नाही. डॉक्टरांवरील सारा विश्‍वासच उडावा असा हा सारा प्रकार आहे. माणसांच्या जीवाबाबत डॉक्टर एवढे बेफिकीर होऊच कसे शकतात? एक पती प्रसववेदनेने तडफडत असलेल्या आपल्या पत्नीची हालत पाहून जीवाच्या आकांताने डॉक्टरांना साद घालतो. ते मात्र त्याकडे दुर्लक्ष करतात. हॉरिबल आहे हे सारं. अमरावतीच्या डॉक्टरांनो, आपलं वागणं बदला. लोकांची सहनशक्ती आता संपली आहे. संतापानं ते धगधगत आहे. हे असंच सुरु राहिलं, दररोज तुम्ही मार खाल, हॉस्पिटलची रोज तोडफोड होईल आणि त्याला जबाबदार केवळ आणि केवळ तुम्हीच असाल.


(लेखक दैनिक पुण्यनगरीचे कार्यकारी संपादक आहेत)

भ्रमणध्वनी-८८८८७४४७९६

One Reply to “काटे उलटे फिरायला लागलेत!”

  1. Sir,
    Aaple Media Watch madhil vruttankan, fatkare, hatch kahich rakhun n thevta keleli mandni mag ti Amravtichya sthanik rajkiy vishayababt aso athava samajat ghadnarya ghatnanbabat manapasun avdte.
    Ashach sadetod likhanasathi manasvi shubhechha….!


    Sandip

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *